OPTICAL FIBER

เส้นใยนำแสงตามมาตรฐาน ITU-T G.652.

เส้นใยนำแสงตามมาตรฐาน ITU-T G.652 A, B, C and D.

การนำไปใช้งาน

ใยนำแสงสามารถนำไปใช้ผลิตเป็นเคเบิลใยนำแสง สำหรับ Access รวมไปถึงใช้ในระบบ FTTH ในช่วง Access ถึงอุปกรณ์ปลายทาง. ด้วยคุณสมบัติทนทานต่อการโค้งงออย่างยอดเยี่ยมและยังสามารถใช้งานร่วมกับเส้นใยนำแสงโหมดเดี่ยวทั่วไปได้เป็นอย่างดี

คุณสมบัติทางเรขาคณิตของเส้นใยนำแสง

ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของโหมดสนาม ที่ความยาวคลื่น 1310 nm                                                                                               9.2± 0.4 µm
                                                                   ที่ความยาวคลื่น 1550 nm                                                                                               10.4 ± 0.5 µm

ความคลาดเคลื่อนของจุดศูนย์กลางระหว่างแกนกลาง/แคล้ดดิ้ง                                                                                                    ≤0.5µm

ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของแคล้ดดิ้ง                                                                                                                                               125.0 ± 0.7µm

ค่าคลาดเคลื่อนความไม่กลมของแคล้ดดิ้ง                                                                                                                                        ≤0.5%

วัสดุเคลือบแน่นเส้นใยภายนอก                                                                                                                                                         UV curable acrylate

ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางภายนอกหลังเคลือบสีแล้ว                                                                                                                          250± 15µm

รัศมีการโค้งงอ                                                                                                                                                                                    ≥ 4.0 m

ความคลาดเคลื่อนของจุดศูนย์กลางระหว่างวัสดุเคลือบ/แคล้ดดิ้ง                                                                                                  ≤12 µm

คุณสมบัติทางแสงของเส้นใยนำแสง

ค่าสัมประสิทธิ์การลดทอนที่ความยาวคลื่น 1310 nm                                                                                                                       ≤0.33dB/km

                                           ที่ความยาวคลื่น 1383 nm                                                                                                                      ≤0.32dB/km *1

                                           ที่ความยาวคลื่น 1550 nm                                                                                                                      ≤0.20dB/km

                                           ที่ความยาวคลื่น 1625 nm                                                                                                                      ≤0.21dB/km

ความไม่ต่อเนื่องของสัมประสิทธิ์การลดทอนที่ความยาวคลื่น 1310/1550 nm                                                                              ≤0.05dB

ความยาวคลื่นตัดของเคเบิลเส้นใยนำแสง (λcc)                                                                                                                              ≤1260 nm

ช่วงความยาวคลื่นที่ช่วงกระจายเชิงเวลาเป็นศูนย์                                                                                                                            1300 –1324 nm

ความชันที่ช่วงกระจายเชิงเวลาเป็นศูนย์                                                                                                                                            ≤0.092 ps/nm2/km

การบานออกของช่วงกระจายเชิงเวลาที่ความยาวคลื่น 1550 nm                                                                                                    ≤18 ps/nm/km

                                                             ที่ความยาวคลื่น 1625  nm                                                                                                   ≤22ps/nm/km

ค่าสูงสุดของการกระจายค่าโหมดโพลาไรเซชั่นของแต่ละเส้นใยนำแสง                                                                                        ≤0.2 ps/rkm *2 (Measured by loosely coiled fiber).

ข้อมูลเพิ่มเติม http://global-sei.com/products/optical-fiber/

NOTE*1: Attenuation increase due to hydrogen aging at this wavelength will be 0.01 dB/km or less in accordance with IEC 60793-2-50 test procedure.

NOTE*2:Since PMD value may change when fiber is cabled, actual individual fiber PMD and actual PMD link design value in a cable shall be confirmed by cable manufacturer. Under appropriate cable design, SEI’s “PureBand®”specification supports network design requirements for a 0.20 ps/r-km of maximum PMD link design value specified by ITU-T G.652D.